
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 
 

OFISI YA RAIS, 
 

MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA 
 
 
 

 

 

HOTUBA YA MH, JENISTA .J. MHAGAMA (MB), WAZIRI WA 

NCHI, OFISI YA RAIS, MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA 

UMMA NA UTAWALA BORA KWA WAANDISHI WA 

HABARI KUHUSU UTEKELEZAJI WA MKATABA WA 

HUDUMA KWA MTEJA KATIKA UTUMISHI WA UMMA. 

 

 

 

 

 

 

Ofisi ya Rais, 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, 

Mtaa wa Utumishi, 

Mji wa Serikali Mtumba, 

S. L. P 670, 

DODOMA.  

 
 

 

JANUARI, 2023 



TAARIFA YA MHE. JENISTA JOAKIM MHAGAMA (MB) WAZIRI WA NCHI, OFISI 

YA RAIS, MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA KWA 

WAANDISHI WA HABARI JUU YA UTEKELEZAJI WA MKATABA WA HUDUMA 

KWA MTEJA KATIKA TAASISI ZA UMMA (CLIENT SERVICE CHARTER). 

LEO TAREHE 31/1/2023 

 
Nawasalimu kwa jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania! 

 

Ndugu Waandishi wa habari; Awali ya yote, Ninapenda kumshukuru Mwenyezi 

Mungu aliyetukutanisha mahali hapa, rehema zake zimetuwezesha kuumaliza 

mwaka 2022 na kuuanza mwaka mpya wa 2023 tukiwa na afya njema. 

Ninawashukuru wote waliohusika katika kuandaa tukio hili ili  kutoa taarifa muhimu 

kwa Umma kuhusu utekelezaji wa Mkataba wa Huduma kwa Mteja katika Taasisis 

za Umma. 

 
Ndugu Waandishi wa habari Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 

Utawala Bora ina jukumu la kutunga na kusimamia utekelezaji wa Sera, Sheria, 

Kanuni na Miongozo mbalimbali ya Utawala na Uendeshaji wa utumishi wa Umma, 

na katika kutekeleza majukumu haya, Ofisi yangu inasimamia Mifumo na Viwango 

vya Utendaji Kazi Serikalini, ili kuongeza uwajibikaji na kuboresha utendaji kazi kwa 

watumishi wa Umma. 

 
Ndugu Waandishi wa habari; Kama mnavyofahamu, Serikali imekuwa ikiweka 

nguvu nyingi katika kuhakikisha mwananchi anapata huduma bora na kwa wakati na 

hasa kwa kufanya usimamizi wa viwango vya utendaji kazi Serikalini ili kuongeza 

uwajibikaji kwa watumishi wa Umma. Hivyo Serikali imeanzisha utaratibu wa kutumia 

mifumo ya Utendaji kazi ambapo moja ya Mifumo hiyo ni Mkataba wa Huduma kwa 

Mteja. Mkataba wa Huduma kwa Mteja ni ahadi ya kimaandishi kati ya Taasisi ya 

Umma na wateja wake (Wananchi), Mkataba huo unamuwezesha Mwananchi 

kufahamu huduma zinazotolewa na Taasisi ya Umma, Viwango vya utoaji wa 

huduma, Wajibu wa Taasisi kwa mpokea huduma, Wajibu na haki ya mteja au 

mpokea huduma, Njia zitakazomuwezesha mteja kupokea na kutoa mrejesho wa 

huduma  zilizotolewa na njia za Mawasiliano na taasisi. Kwa ujumla mkataba wa 

huduma kwa mteja ni nyenzo ambayo  hutayarishwa kwa ushirikiano na majadiliano 

kati ya watoa huduma na wadau mbalimbali. 
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Kwa mantiki hiyo, ili mtumishi aweze kwenda na kasi ya uwajibikaji atapaswa 

kuzingatia viwango vilivyowekwa katika huduma anayotoa na kutambua kuwa ni haki 

ya mteja kupata huduma hiyo kwa wakati kwa mujibu wa makubaliano yaliyopo 

katika Mkataba wa Huduma kwa Mteja, 

 
Ndugu Waandishi wa habari; Serikali kupitia  Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma na Utawala Bora ilishatoa Mwongozo wa  kuziwezesha Taasisi 

za Umma kuandaa, kuhuisha na kutekeleza Mkataba wa Huduma kwa Mteja. Aidha, 

Ofisi hii imekuwa ikitoa utaalaam wa uwezeshaji wa kuandaa mikataba hiyo 

kutokana na mahitaji ya taasisi kwa ubora na viwango vinavyotakiwa. Aidha ofisi hii 

inalo jukumu la kufanya ukaguzi wa utekelezaji wa Mikataba ili kubaini kama Taasisi 

za Umma zinatekeleza yaliyomo katika Mikataba yao kwa viwango vilivyokubalika.  

 
Ndugu Waandishi wa habari; Utekelezaji wa Mkataba wa Huduma kwa Mteja ni 

dhamira ya Serikali ya Awamu ya Sita  ya kuimarisha utamaduni wa Watumishi wa 

Umma nchini wa utoaji wa huduma bora kwa wananchi kwa hiari na bila shuruti na  

kuimarisha nidhamu na uwajibikaji katika Utumishi wa Umma, kama Mhe. Dkt. Rais 

Samia Suluhu Hassan alivyoahidi wakati akilihutubia Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania tarehe 22 Aprili, 2021. 

 
Ndugu Waandishi wa habari; Pamoja na hatua mbalimbali za usimamizi, ukaguzi 

na ufuatiliaji zinazoendelea kufanyika, Ofisi yangu imebaini maeneo ambayo 

yanahitaji kutiliwa mkazo katika utekelezaji wa uwepo wa Mikataba ya Huduma kwa 

Mteja kwenye Taasisi za Umma, maeneo hayo ni kama yafuatayo:-  

 

 

 

 

i. Ofisi imebaini bado kuna baadhi ya Taasisi za Umma hazina Mkataba wa 

Huduma kwa Mteja, na zile ambazo zina mikataba, Mikataba yake 

imeshapitwa na wakati au kuandaliwa bila kuzingatia Mwongozo wa 

Serikali wa kuandaa Mikataba. Taasisi kwa kutozingatia Mwongozo wa 

uandaaji wa Mikataba ya Huduma kwa Mteja imepelekea Taasisi kuwa na 

Mikataba isiyokidhi viwango vya huduma vinavyotakiwa kutolewa, na hii ni 
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kutokana na kukosekana kwa utayari wa Viongozi wa Taasisi za Umma 

kubadilisha mitizamo ya kiutendaji, kukubali mabadiliko  na kuendelea 

kufanya kazi kwa mazoea kwenye Taasisi zao; 

ii. Ofisi imebaini baadhi ya Taasisi za Umma hazifanyi  ufuatiliaji wa 

utekelezaji wa mkataba na kuandaa taarifa na kuiwasilisha kwenye Ofisi 

ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora hali 

inayosababisha Taasisi hizo kuendelea kufanya kazi kwa mazoea bila 

matokeo tarajiwa; 

iii. Ofisi imebaini baadhi ya Taasisi kuandaa/kuhuisha mikataba ya Huduma 

kwa Mteja bila kushirikisha Wataalam husika na kupata idhini ya matumizi 

kutoka Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora. 

 
Ndugu Waandishi wa habari; Ili kufikia azma ya Serikali tuliyojiwekea, ya 

kuhakikisha Taasisi zote za Umma  ya kuwa na huduma bora zinazotolewa kwa 

Wananchi wote wa Tanzania na wageni, kupitia Mikataba ya Huduma kwa Mteja. 

Kupitia kikao hiki ninazielekeza Taasisi zote za Umma  (Wizara, Sekretarieti za 

Mikoa, Idara zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Mamlaka za Serikali za Mitaa na 

Mashirika ya Umma ) kufanya yafuatayo; 

i. Kuandaa/kuhuisha Mikataba ya Huduma kwa Mteja ya Taasisi;  

ii. Kuwasilisha katika Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 

Utawala Bora Mikataba iliyoandaliwa au kuhuishwa kwa ajili ya kupata idhini 

ya matumizi;  

iii. Kila Taasisi ya Umma ihakikishe inatangaza Mikataba yake ya Huduma kwa 

Mteja ili kujenga uelewa kwa wateja wake kuhusu huduma na viwango vya 

huduma vinavyotolewa na Taasisi; na 

iv. Kuendelea kufanya ufuatiliaji na tathmini ya viwango vya utoaji huduma 

vilivyokubalika katika Mikataba, sambamba na kufanya Maboresho stahiki ya 

Michakato ya Utoaji huduma za Taasisi. 

 
Ndugu Waandishi wa habari; Ili kuhakikisha maelekezo haya ya Serikali 

yanatekelezwa na wananchi wanahabarishwa viwango vya utoaji wa huduma ndani 

ya Serikali kupitia Taasisi za Umma, Mikataba itakayowasilishwa Ofisi ya Rais, 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora na kukidhi viwango itazinduliwa 

kwa pamoja katika  uzinduzi  utakaofanyika katika awamu mbili (2) kama ifuatavyo; 
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i. Uzinduzi wa Awamu ya Kwanza  utahusisha Wizara, Sekretarieti za Mikoa 

na Mamlaka za Serikali za Mitaa, utafanyika  tarehe 28 Februari 2023; 

ii. Uzinduzi wa Awamu ya Pili utahusisha Wakala za Serikali, Idara 

zinazojitegemea na Mashirika ya Umma na Taasisi nyingine za Serikali                                                   

utafanyika tarehe 28 Aprili 2023.  

Taasisi zilizopo katika makundi hayo zinatakiwa kuwasilisha nakala za Mikataba hiyo  

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora wiki mbili kabla 

ya tarehe ya uzinduzi. Naomba nisisitize kila mwajiri kuzingatia maelekezo haya ya 

Serikali. 

 
Ndugu Waandishi wa habari; Mwisho, Napenda kuwashukuru wadau mbalimbali 

kwa kuendelea kushirikiana na Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 

Utawala Bora katika utekelezaji wa majukumu yake. Ni matarajio yangu kwamba, 

haya niliyoyaeleza na kuyaelekeza yatakua chachu katika kuhakikisha Taasisi 

zinaandaa Mikataba yenye ubora na viwango vlivyokubalika. Nina imani kuwa, 

kuimarika kwa matumizi ya Mifumo ya utendaji kazi Serikalini hususan matumizi ya 

Mikataba ya Huduma kwa Wateja kutaleta mageuzi makubwa ya utendaji kutoka 

utendaji wa kimazoea kwenda utendaji unaojali matokeo, kuongeza uwajibikaji, 

ufanisi katika matumizi ya rasilimaliwatu na rasilimali nyingine katika Sekta ya Umma 

na hivyo kuongeza kasi ya maendeleo kwa Nchi na mwananchi mmoja mmoja.  

 
Ndugu Waandishi wa habari; Kwa niaba ya Ofisi yangu niwashukuru tena kwa 

ushirikiano wenu ambao mmekuwa mkiutoa pindi tunapowahitaji, na niwahakikishie 

kuwa Ofisi yangu itaendelea kufanya kazi nanyi bega kwa bega katika masuala ya 

kiutumishi ambayo wananchi wana haki ya kuhabarishwa. 

 

 

KAZI IENDELEE 

Ninawashukuru kwa kunisikiliza 


